Paracetamol

Xuất xứ Việt Nam
Quy cách Hộp 500 viên
Mã sản phẩm PA01

Thuốc Paracetamol giúp làm giảm các triệu chứng sốt, đau nhức với các biểu hiện như nhức đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau do hành kinh hoặc đau do vận động.

Chia sẻ tới mọi người

CHÚNG TÔI CAM KẾT

  • 100% sản phẩm chính hãng
  • Đổi trả hàng trong 10 ngày
  • Xem hàng tại nhà, thanh toán

Công dụng của thuốc Paracetamol?

  • Giúp giảm đau và hạ sốt.
  • Paracetamol là thuốc thay thế salicylat để giảm đau nhẹ và hạ sốt.
  • Giúp điều trị các triệu như nhức đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau do hành kinh hoặc đau do vận động.
  • Giúp giảm đau ở người bị viêm khớp nhẹ, nhưng không có tác dụng đối với viêm nặng hơn (viêm sưng khớp cơ).

Thành phần của thuốc Paracetamol?

  • Dược chất chính là: Paracetamol
  • Loại thuốc: thuộc dạng thuốc giảm đau và hạ sốt
  • Dạng thuốc, hàm lượng: Sản xuất dưới dạng viên nén với trọng lượng khoảng 500 mg.

Cách sử dụng thuốc Paracetamol?

Cách dùng?

  • Dùng theo đường uống, không được nghiền nát, nhai hoặc hòa tan trong chất lỏng.

Liều dùng?

  • Ðể giảm đau hoặc hạ sốt cho người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Liều thường dùng uống là 325 – 650 mg, cứ 4 – 6 giờ một lần khi cần thiết, nhưng không quá 4 g một ngày. Liều một lần lớn hơn (ví dụ 1 g) có thể hữu ích để giảm đau ở một số người bệnh.
  • Ðể giảm đau hoặc hạ sốt, liều xấp xỉ như sau: trẻ em 11 tuổi uống 480 mg. Trẻ em 9 – 10 tuổi uống 400 mg. Trẻ em 6 – 8 tuổi uống 320 mg. Trẻ em 4 – 5 tuổi uống 240 mg và trẻ em 2 – 3 tuổi uống 160 mg. Trẻ em có thể uống cứ 4 – 6 giờ một lần khi cần.
  • Trẻ em dưới 2 tuổi có thể uống liều sau đây: trẻ em 1 – 2 tuổi uống 120 mg. Trẻ em 4 – 11 tháng tuổi uống 80 mg và trẻ em tới 3 tháng tuổi uống 40 mg. Và cứ uống 4 – 6 giờ một lần khi cần.
  • Liều uống dưới dạng viên nén giải phóng kéo dài để giảm đau ở người lớn và trẻ em 12 tuổi trở lên là: 1,3 g cứ 8 giờ một lần khi cần thiết, không quá 3,9 g mỗi ngày.

Cách sử lý khi quên uống 1 liều?

  • Vì thuốc này chỉ được sử dụng khi cần thiết mới sử dụng, cho nên bạn có thể không cần một lịch trình dùng thuốc cụ thể. Trong trường hợp nếu bạn đang sử dụng thuốc thường xuyên thì nên sử dụng liều bị quên ngay khi nhớ ra. Hoặc nếu gần với liều kế tiếp kế tiếp sắp uống, thì hãy bỏ qua liều đã bỏ lỡ và sử dụng liều tiếp theo, để đảm bảo hiệu quả.
  • Tuy nhiên bạn không nên dùng liều gấp đôi để bù cho liều bạn đã bỏ lỡ.

Xử lý trường hợp dùng quá liều?

  • Trong trường hợp bạn đã sử dụng quá liều quy định, lúc đó hãy bình tĩnh, liên hệ ngay cho bác sĩ hoặc đi đến trung tâm y tế gần nhất để được đưa ra cách khắc phục tốt nhất. Không tự ý khắc phục trong trường hợp quá liều này, bởi vì có thể sảy ra những tác dụng phụ rất nguy hiểm.
  • Những dấu hiệu bạn có thể nhận biết khi đã sử dụng quá liều gồm các triệu chứng như ăn mất ngon, buồn nôn, nôn mửa, đau dạ dày, đổ mồ hôi, nhầm lẫn hoặc yếu. Các triệu chứng ở giai đoạn sau có thể bao gồm các triệu chứng như đau vùng thượng vị, nước tiểu sẫm màu, vàng da hoặc mắt trắng.

Những điều kiêng kỵ khi sử dụng thuốc?

  • Không được sử dụng bất kỳ loại thuốc không kê toa nào để trị ho, cảm lạnh, dị ứng hoặc thuốc giảm đau mà không có ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ.
  • Thành phần Paracetamol có nhiều trong các loại thuốc khác nhau, tuy nhiên nếu bạn đang sử dụng những thuốc khác có cùng thành phần giống nhau, có thể bạn đã vô tình sử dụng quá nhiều paracetamol. Vì vậy, bạn nên chú ý đọc nhãn của bất kỳ loại thuốc khác mà bạn đang sử dụng để xem nó có chứa paracetamol, acetaminophen (hay APAP) không, để biết cách sử dụng sao cho hợp lý.
  • Nên tránh uống rượu càng tốt trong khi dùng thuốc này, bởi vì rượu có thể làm tăng nguy cơ bị tổn thương gan trong khi dùng thuốc.

Tác dụng phụ của thuốc Paracetamol?

Khi bạn sử dụng thuốc Paracetamol có thể sẽ gặp một số tác dụng phụ, biểu hiện như sau: Mẩn đỏ, bong tróc hoặc phồng rộp da, phát ban, nổi mề đay, ngứa, sưng mặt, cổ họng, lưỡi, môi, mắt, tay, chân, mắt cá chân, hoặc cẳng chân, khàn tiếng, khó thở hoặc nuốt. Hoặc các tác dụng phụ nghiêm trọng như, nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét, bệnh vàng da, sốt nhẹ kèm buồn nôn, đau dạ dày và ăn mất ngon.

Nếu gặp phải các triệu chứng trên bạn hãy gọi cấp cứu ngay, hoặc đi đến trung tâm y tế gần nhất để kiểm tra, đưa ra những phương hướng giải quyết.

Chống chỉ định

Quá mẫn cảm với Paracetamol.

Người bệnh nhiều lần thiếu máu, hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.

Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase

Người bị suy chức năng gan.

Lưu ý của thuốc Paracetamol?

Thận trọng khi sử dụng

  • Có những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay, hoặc những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch, và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra.
  • Người bị phenylceton – niệu.
  • Một số dạng thuốc paracetamol có trên thị trường chứa sulfit có thể gây phản ứng kiểu dị ứng, gồm cả phản vệ và những cơn hen đe dọa tính mạng hoặc ít nghiêm trọng hơn ở một số người quá mẫn.
  • Người bệnh có thiếu máu từ trước.
  • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
  • Phụ nữ trong thời kỳ mang thai.
  • Phụ nữ trong thời kỳ cho con bú.

Tương tác với thuốc

Có thể sảy ra tương tác với một số loại thuốc như:

  • Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion
  • Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
  • Thuốc chống co giật, gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan.
  • Một số loại thuốc có thể sảy ra tương tác như Acetaminophen, Amitriptyline, Amlodipine, Amoxicillin, Aspirin, Atorvastatin, Caffeine, Clopidogrel, Codeine, Diazepam, Diclofenac, Furosemide, Gabapentin, Ibuprofen, Lansoprazole, Levofloxacin, Levothyroxine, Metformin, Naproxen, Omeprazole, Pantoprazole, Prednisolone, Pregabalin, Ramipril, Ranitidine, Sertraline, Simvastatin, Tramadol, Tylenol (acetaminophen).
  • Tương tác với rượu, uống nhiều có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.
  • Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.

Người lái xe và vận hành máy móc

Được phép dùng.

Đối tượng sử dụng thuốc Paracetamol?

Sử dụng được cho người lớn và trẻ em theo hướng dẫn và liều lượng chỉ định của bác sĩ.

Lưu ý chung!

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo.

Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.

Không được tự ý sử dụng thuốc.

Khoảng cách giữa 2 lần uống phải hơn 4 giờ và không uống quá 8 viên/ngày.

Đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Bảo quản.

Nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp, nhiệt độ dưới 30 độ C.

Để xa tầm tay trẻ em.

Quy cách.

Lọ 500v.

Địa chỉ bán thuốc Paracetamol?

Sản phẩm có thể có bán tại nhà thuốc, bệnh viện trên toàn quốc.

Đơn vị chia sẻ thông tin:

  • Nhà thuốc THÂN THIỆN
  • HOTLINE: 0916893886
  • Địa chỉ: Số 10 ngõ 68/39, đường Cầu Giấy, Quận Cầu Giấy, Tp. Hà Nội

Giá bán thuốc Paracetamol?

Giá của thuốc Paracetamol là: 20.000đ/ lọ.

Đơn vị sản xuất

CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC TRUNG ƯƠNG MEDIPLANTEX.

Địa chỉ: 358 đường Giải Phóng, Phường Phương Liệt, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

Số đăng kí

VNB-1936-04.

Xuất xứ:

VIET NAM.

5/5 (1 Review)
Đánh giá

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chưa có đánh giá nào.

Call Now Button