Xuất xứ Việt nam
Quy cách Hộp 10 vỉ x 10 viên
Thương hiệu Stellapharm

Stacytine 200 CAP có chứa thành phần acetylcysteine hàm lượng 200mg, được cấp phép bởi Cục quản lý Dược – Bộ Y Tế với công dụng giúp tiêu chất nhày trong điều trị bổ sung đối với bệnh nhân có đờm đặc quánh trong viêm phế quản cấp và mạn tính.

Tìm cửa hàng Mua theo đơn
Chat với dược sĩ Tư vấn thuốc & đặt hàng
Thuốc này chỉ dùng theo đơn của bác sĩ. Mời bạn Chat Zalo với dược sĩ hoặc đến nhà thuốc Thân Thiện để được tư vấn.
Sản phẩm đang được chú ý, có 6 người thêm vào giỏ hàng & 11 người đang xem

THÂN THIỆN CAM KẾT

  • Cam kết hàng chính hãng
  • Đổi trả hàng trong 30 ngày
  • Xem hàng tại nhà, thanh toán
  • Hà Nội ship ngay sau 2 giờ

Thuốc Stacytine 200 CAP là gì

Stacytine 200 CAP là thuốc làm tiêu nhày, thuộc nhóm thuốc long đờm, không bao gồm dạng kết hợp với thuốc giảm ho, các thuốc làm loãng chất nhày. Thuốc được sản xuất bởi Stellapharm, với thành phần dược chất chính là Acetylcysteine hàm lượng 200mg, được bào chế dưới dạng viên, dùng trực tiếp theo đường uống.

Công dụng – chỉ định Stacytine 200 CAP

Thuốc Stacytine 200 CAP được chỉ định làm thuốc tiêu chất nhầy trong điều trị bổ sung đối với bệnh nhân có đờm đặc quánh trong viêm phế quản cấp và mạn tính. Ngoài ra còn được dùng làm thuốc giải độc trong điều trị quá liều paracetamol.

Thuốc này chỉ dùng theo đơn của bác sỹ. Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Để xa tầm tay trẻ em.

Thành phần của Thuốc Stacytine 200 CAP

Xem thêm

Trong mỗi 1 viên Stacytine 200 CAP có chứa những thành phần chính như là:

Dược chất chính: Acetylcystein 200mg

Thành phần tá dược: Lactose monohydrat, tinh bột mì, talc, magnesi stearat.

Stacytine 200 CAP, chỉ định làm thuốc tiêu chất nhầy
Stacytine 200 CAP, chỉ định làm thuốc tiêu chất nhầy

Hướng dẫn sử dụng Thuốc Stacytine 200 CAP

Thuốc Stacytine 200 CAP cần phải sử dụng theo chỉ định của bác sĩ, không được tự ý sử dụng. 

Dưới đây là liều lượng tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh.

Cách sử dụng:

  • Thuốc Stacytine 200 CAP được sử dụng trực tiếp theo đường uống.
  • Uống với nước lọc hoặc nước sôi để nguội đều được.

Liều lượng:

Tiêu chất nhầy: Uống dưới dạng hạt hòa tan trong nước.

  • Người lớn: 200 mg (1 viên) x 3 lần/ ngày.
  • Trẻ em từ 3+đến 6 tuổi: 200 mg (1 viên) x 2 lần/ ngày.

Giải độc quá liều paracetamol:

Liều đầu tiên 140 mg/kg, dùng trong dung dịch 5%; tiếp theo cách 4 giờ uống một lần, liều 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lần. Hiệu quả khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol, hiệu quả bảo vệ giảm đi sau thời gian đó.

Cần làm gì khi một lần quên không dùng thuốc?

  • Khi bạn một lần quên không dùng thuốc, chỉ cần uống liều tiếp theo và tiếp tục dùng thuốc theo liệu pháp đã được khuyến cáo.
  • Không được gấp đôi liều để bù vào liều đã quên.

Chống chỉ định sử dụng Thuốc Stacytine 200 CAP

Clarithromycin STELLA 250 mg, dùng trong các trường hợp nhiễm trùng
Thuốc Clarithromycin STELLA 250 mg là gì Clarithromycin STELLA 250 mg là thuốc kháng khuẩn...
0

Để tránh gặp phải những phản ứng phụ không mong muốn thì những đối tượng sau đây không nên sử dụng:

  • Quá mẫn với acetylcysteine hay bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân bị bệnh hen hoặc có tiền sử co thắt phế quản.
  • Trẻ em dưới 2 tuổi.

Cảnh báo và thận trọng trong quá trình sử dụng Thuốc Stacytine 200 CAP

Trong quá trình sử dụng Thuốc Stacytine 200 CAP, quý vị cần thận trọng với những trường hợp sau:

  • Khi uống acetylcysteine điều trị quá liều paracetamol có thể dẫn đến nôn hoặc làm trầm trọng thêm tình trạng nôn, bệnh nhân có nguy cơ xuất huyết dạ dày nên được cân nhắc giữa nguy cơ xuất huyết đường tiêu hóa trên với hậu quả gây độc gan của paracetamol để có hướng sử dụng acetylcysteine hợp lý.
  • Bệnh nhân hen khi dùng acetylcysteine phải được giám sát chặt chẽ trong suốt quá trình điều trị; khi co thắt phế quản xảy ra, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản. Nếu co thắt phế quản vẫn tiến triển, phải ngừng acetylcysteine ngay lập tức.
  • Khi điều trị với acetylcysteine có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản. Nếu người bệnh giảm khả năng ho, phải hút cơ học hoặc đặt ống hút trong khí quản để thông đường thở cho bệnh nhân.
  • Bệnh nhân suy gan: Độ thanh thải toàn phần của acetylcysteine giảm đáng kể ở những bệnh nhân xơ gan và thời gian bán thải gần như gặp hai lần so với những người khỏe mạnh, stacytine 200 CAP có chứa tá dược lactose. Không nên dùng thuốc này cho bệnh nhân có các vằn đề về di truyền hiếm gặp không dung nạp galactose, thiếu hụt enzym lactase toàn phần hay kém hấp thu glucose-galactose.
  • Stacytine 200 CAP có chứa tinh bột mì, bệnh nhân dị ứng với lúa mì (khác với bệnh coeliac) không nên dùng thuốc này.

Sử dụng Thuốc Stacytine 200 CAP cho phụ nữ có thai và cho con bú

Phụ nữ có thai: Điều trị quá liều paracetamol bằng acetylcysteine ở phụ nữ mang thai có hiệu quả, an toàn và có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng như ở người mẹ.

Phụ nữ cho con bú: Thuốc dùng được cho người cho con bú.

Ảnh hưởng của Thuốc Stacytine 200 CAP lên khả năng lái xe và vận hành máy móc

Chưa biết ảnh hưởng của thuốc trên khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Tương tác, tương kỵ của Thuốc Stacytine 200 CAP

Tương tác của thuốc:

  • Acetylcysteine là một chãt khử nên tương kỵ với các chất oxy hóa.
  • Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bẩt cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quàn trong thời gian điều trị bằng acetylcysteine

Tương kỵ của thuốc:

  • Do không có các nghiên cứu về tính tương kỵ của thuốc, không trộn lẫn thuốc này với các thuốc khác.

Tác dụng phụ của thuốc Stacytine 200 CAP

Trong quá trình sử dụng Stacytine 200 CAP thì có thể sẽ gặp 1 số phản ứng phụ không mong muốn như sau:

  • Phản ứng quá mẫn: Co thắt phế quản, phù mạch, nổi mẫn và ngứa, hạ huyết áp hay đôi khi tăng huyết áp có thể xảy ra.
  • Các tác dụng không mong muốn khác: Chứng đỏ bừng, buồn nôn và nôn, sốt, ngất, đổ mồ hôi, đau khớp, nhìn mờ, rối loạn chức năng gan, nhiễm acid, co giật, ngừng hồ hấp hoặc ngừng tim.

Quá liều và cách xử trí

Những triệu chứng quá liều acetylcysteine xảy ra khá nghiêm trọng. Đặc biệt là hạ huyết áp; nhưng triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan huyết, đông máu nội mạch rải rác và suy thận, nhưng một vài triệu chứng trên có thể do ngộ độc paracetamol. Chưa có thuốc giải độc. Nên tiến hành các biện pháp hỗ trợ thông thường.

Khi nào cần tham vấn bác sỹ

Cần tham vấn ý kiến bác sỹ khi:

  • Có bất kỳ phản ứng không mong muốn nào xảy ra.
  • Trẻ em dùng thuốc theo sự chỉ dẫn của bác sỹ.
  • Nếu bạn có thai hoặc đang cho con bú, tham vấn bác sỹ trước khi dùng thuốc.

Đặc tính dược lực học

Nhóm dược lý: Thuốc long đờm, không bao gồm dạng kết hợp với thuốc giảm ho, các thuốc làm loãng chất nhày.

Mã ATC: R05CB01Acetylcysteine là dẫn chất N-acetyl của amino acid tự nhiên L – cystein.

Acetylcysteine làm giám độ nhớt của đờm phổi có mủ và không có mủ bằng cách bẻ gãy các cầu nối disulfid trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học. Tác dụng tiêu đờm của thuốc phụ thuộc vào nhóm sulfhydryl tự do, nhóm này có khả năng làm giảm các liên kết disulfid của mucoprotein thông qua phản ứng trao đổi, hình thành một nhóm disulfid kết hợp và một nhóm suifhydryl tự do.

Acetylcysteine có thể bảo vệ gan trong quá liều paracetamol bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ glutathion hoặc đóng vai trò là chất nền liên hợp với chất chuyển hóa trung gian gây độc.

Đặc tính dược động học

Acetylcysteine được hấp thu nhanh chóng qua đường tiêu hóa và nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được trong khoảng 0,5 – 1 giờ sau khi dùng liều uống 200 – 600 mg.

Sinh khả dụng đường uổng thấp và giá trị trung bình trong khoảng từ 4 đến 10% phụ thuộc vào dạng acetylcysteine toàn phần hoặc chỉ dựa vào dạng khử. Sinh khả dụng đường uống của acetylcysteine thẩp có thể do chuyển hóa qua thành ruột và chuyển hóa qua gan lần đầu. Độ thanh thải qua thận chiếm khoảng 30% độ thanh thải toàn thân. Thời gian bán thải cuối của acetylcysteine toàn phần đường uống là 6,25 giờ.

Các dấu hiệu lưu ý và khuyến cáo khi dùng Thuốc Stacytine 200 CAP

  • Không nên dùng Thuốc Stacytine 200 CAP quá hạn (có ghi rõ trên nhãn) hay khi có sự nghi ngờ về chất lượng thuốc.
  • Thuốc này chỉ dùng theo đơn của Bác sĩ.
  • Nếu cần thêm thông tin, hãy hỏi ý kiến Bác sĩ hoặc dược sĩ.
  • Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
  • Để thuốc xa tầm tay trẻ em.

Mô tả Thuốc Stacytine 200 CAP

Thuốc Stacytine 200 CAP được bào chế dưới dạng viên nang cứng, đầu xanh lá đậm, thân màu xanh lá nhạt, đựng trong vỉ alu hợp vệ sinh, bao bên ngoài là hộp giấy carton màu xanh lá + trắng. Mặt trước của hộp phía bên trái có 1 ô vuông màu xanh, có các đường vòng cung đan xen với nhau, tạo ra màu xanh đậm, xanh nhạt, xanh non và vàng nhạt. Mặt bên có in tên thuốc, logo thương hiệu cùng một số thông tin về thuốc màu xanh. 2 mặt bên có in thông tin về thành phần, nhà sản xuất, chỉ định, cách dùng,….

Lý do nên mua Thuốc Stacytine 200 CAP tại nhà thuốc

  1. Cam kết sản chính hãng.
  2. Ngày sản xuất mới, hàng cam kết chất lượng.
  3. Hoàn tiền 100% nếu hàng kém chất lượng, hàng giả, hàng nhái.
  4. Giao hàng tận nơi, nhận hàng rồi mới thanh toán (COD).
  5. Được dược sỹ tư vấn miễn phí trong quá trình sử dụng để đạt hiệu quả tốt nhất.
  6. Đổi trả hàng trong 10 ngày nếu giao hàng không đúng như thông tin sản phẩm.
  7. Sản phẩm đều có giấy chứng nhận, hóa đơn đỏ.

Hướng dẫn bảo quản

Nên bảo quản ở những nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ từ dưới 30 độ C và để xa tầm tay của trẻ em.

Thời hạn sử dụng Thuốc Stacytine 200 CAP

24 tháng kể từ ngày sản xuất. Ngày sản xuất và hạn sử dụng được in trên bao bì sản phẩm.

Để đảm bảo sức khỏe thì không nên sử dụng sản phẩm đã quá hạn.

Quy cách đóng gói sản phẩm

Hộp 10 vỉ x 10 viên, kèm toa hướng dẫn sử dụng.

Khối lượng tịnh: 150g.

Dạng bào chế: Viên nén bao phim.

Thuốc Stacytine 200 CAP mua ở đâu

Thuốc Stacytine 200 CAP có thể được bán tại các nhà thuốc, bệnh viện trên toàn quốc. Hiện sản phẩm cũng đang được bán chính hãng tại hệ thống Nhà Thuốc Thân Thiện.

Đơn vị chia sẻ thông tin

  • Nhà thuốc THÂN THIỆN
  • Hotline: 0916893886
  • Website: nhathuocthanthien.com.vn
  • Địa chỉ: Số 10 ngõ 68/39 đường Cầu Giấy, phường Quan Hoa, quận Cầu Giấy, Hà Nội.

Thuốc Stacytine 200 CAP giá bao nhiêu

Thuốc Stacytine 200 CAP có giá bán trên thị trường hiện nay là: 0.000đ/ hộp 100 viên. Mức giá trên có thể bao gồm cả cước phí vận chuyển tới tận tay người tiêu dùng.

Tùy theo từng đơn vị phân phối mà giá bán có thể sẽ bị chênh lệch nhau, tuy nhiên mức chênh lệch cũng không đáng kể.

Giấy phép xác nhận từ Bộ Y Tế

Số đăng ký lưu hành: VD-22667-15.

Đơn vị sản xuất và thương mại

Công ty TNHH LD Stellapharm

Địa chỉ: K63/1 Nguyễn Thị Sóc, Ấp Mỹ Hòa 2, X. Xuân Thới Đông, H. Hóc Môn, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam.

Xuất xứ

Việt Nam.


Bài viết này có hữu ích với bạn không?

Có hữu ích Không hữu ích

Nếu có câu hỏi nào thêm, bạn có thể để lại thông tin để nhận tư vấn của chúng tôi.


1 đánh giá cho Stacytine 200 CAP, chỉ định làm thuốc tiêu chất nhầy
5.00 Đánh giá trung bình
5 100% | 1 đánh giá
4 0% | 0 đánh giá
3 0% | 0 đánh giá
2 0% | 0 đánh giá
1 0% | 0 đánh giá
Đánh giá Stacytine 200 CAP, chỉ định làm thuốc tiêu chất nhầy
Gửi ảnh thực tế
0 ký tự (Tối thiểu 10)
    +

    1. Hứa Tuấn Hữu Đã mua tại nhathuocthanthien.com.vn

      Hàng chuẩn đét luôn các c ạ Hi vọng e sẽ hợp và qlai Các c nên mua nhé

    Hỏi đáp

    Không có bình luận nào

    Sản phẩm cùng thương hiệu

    Báo chí nói gì về chúng tôi

    Thân thiện cam kết
    Thân thiện cam kết
    Miễn phí vận chuyển
    Miễn phí vận chuyển
    Giao nhanh 2 giờ
    Giao nhanh 2 giờ
    Đổi trả 30 ngày
    Đổi trả 30 ngày
    Sản phẩm này chỉ được sử dụng khi có chỉ định của Bác sĩ. Thông tin mô tả tại đây chỉ có tính chất tham khảo. Vui lòng xác nhận bạn là Dược sĩ, Bác sĩ & nhân viên y tế có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm.

    Không hiển thị thông báo này lần sau.

    Mua theo đơn 0916 893 886 Messenger Chat Zalo

    (5h30 - 23h)