Xem thêmThuốc Trifene Dispersible 200mg bao gồm những thành phần chính như là
Ibuprofen……………………………………………………………………………… 200mg
Tá dược: sorbitol, natri saccarin. calci stearat. tinh dầu hương cam. cellulose vi tinh thể, povidon. tinh bột ngô tiền hồ hóa……………… vừa đủ 1 viên
Hướng dẫn sử dụng Thuốc Trifene Dispersible 200mg
Thuốc Trifene Dispersible 200mg cần phải sử dụng theo chỉ định của bác sĩ, không được tự ý sử dụng.
Dưới đây là liều lượng tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh.
Cách dung
Thuốc dùng theo đường uống
Liều dùng
Người lớn:
- Liều uống thông thường để giảm đau : 1.2- 1.8g/ ngày, chia làm nhiều liều nhỏ tùy liều duy trì 0.6-1.2 g/ngày đã có hiệu quả. Nếu cần, liều có thể tăng lên liều tối đa khuyến cáo là 2.4 g/ ngày hoặc 3.2g/ ngày. Người bệnh bị viêm khớp dạng thấp thường phải dùng ibuprofen liều cao hơn so với người bị thoái hóa xương- khớp.
- Liều khuyến cáo giảm sốt là 200- 400mg cách nhau 4-6 giờ/ lần, cho tới tối đa là 1,2g/ ngày.
Trẻ em:
- Liều uống thông thường để giảm đau hoặc sốt là 20- 30 mg/kg thể trọng/ ngày, chia làm nhiều liều nhỏ. Tối đa có thể cho 40mg/kg/ngày để điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên nếu cần.
- Ibuprofen thường không khuyến cáo dùng cho trẻ cân nặng dưới 7 kg và một số nhà sản xuất gợi ý liều tối đa hàng ngày là 500mg đối với trẻ cân nặng dưới 30kg.
- Một cách khác, liều gợi ý cho trẻ em là: Đối với sốt. 5-10mg/kg (phụ thuộc vào mức độ sốt) và đối với đau. 10mg/kg. Liều có thể cho cách nhau 6-8 giờ/lần, liều tối đa hàng ngày 40mg/kg.
- Để tránh thuốc tĩnh lũy quá nhiều, nhà sản xuất nên khuyên giảm liều Ibuprofen người có tổn thương chức năng thận. Chưa xác định độ an toàn của thuốc ở người suy thận.
Cần làm gì khi một lần quên không dùng thuốc?
- Khi bạn một lần quên không dùng thuốc, chỉ cần uống liều tiếp theo và tiếp tục dùng thuốc theo liệu pháp đã được khuyến cáo.
- Không được gấp đôi liều để bù vào liều đã quên.
Chống chỉ định sử dụng Thuốc Trifene Dispersible 200mg
Để tránh gặp phải những phản ứng phụ không mong muốn thì những đối tượng sau đây không nên sử dụng:
- Mẫn cảm với ibuprofen.
- Loét dạ dày tá tràng tiến triển.
- 3 tháng cuối của thai kỳ
- Người bệnh đang điều trị bằng thuốc chống đông coumarin.
- Quá mẫn với aspirin hay với các thuốc chống viêm không steroid khác (hen, viêm mũi, Nổi mày day sau khi dùng aspirin).
- Người bệnh bị hen hay bị co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, tiền sử loét dạ dày tá tràng, suy gan hoặc suy thận (lưu lượng lọc cầu thận dưới 30ml/phút).
- Người bệnh bị suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận (tăng nguy cơ rối loạn chức năng thận).
- Người bệnh vị bệnh tạo keo ( có nguy cơ bị viêm màng não vô khuẩn, cần chú ý là tất cả các người bệnh bị viêm màng não vô khuẩn đều đã có tiền sử mắc một bệnh tự miễn).
Cảnh báo và thận trọng trong quá trình sử dụng Thuốc Trifene Dispersible 200mg
Trong quá trình sử dụng Thuốc Trifene Dispersible 200mg, quý vị cần thận trọng với những trường hợp sau:
- Cần thận trọng khi dùng ibuprofen đối với người cao tuổi.
- Ibuprofen ức chế kết tụ tiểu cầu nên có thể làm cho thời gian chảy máu kéo dài.
- Ibuprofen có thể làm các transaminase tăng lên trong máu. nhưng biến đổi này thoáng qua và hồi phục được.
- Rối loạn thị giác như nhìn mờ là dấu hiệu chủ quan và có liên quan đến tác dụng có hại của thuốc nhưng sẽ hết khi ngừng dùng ibuprofen.
Sử dụng Thuốc Trifene Dispersible 200mg cho phụ nữ có thai và cho con bú
Phụ nữ có thai : Các thuốc chống viêm có thể ức chế co bóp tử cung và làm chậm đẻ. Các thuốc chống viêm không steroid cũng có thể gây tăng áp lực phổi nặng và suy hô hấp nặng ở tre sơ sinh do đóng sớm ống động mạc trong tử cung. Các thuốc chống viêm cũng ức chế chức năng tiểu cầu. làm tăng nguy cơ chảy máu.
Sau khi uống các thuốc chống viêm không steroid cùng có nguy cơ ít nước ối và vô niệu ở trẻ sơ sinh. Trong 3 tháng cuối thai kỳ. Phải hết sức hạn chế sử dụng đối với bất cứ thuốc chống viêm nào. Các thuốc này cùng có chống chỉ định tuyệt đối trong vài ngày trước khi sinh.
Phụ nữ đang cho con hú : Ibuprofen vào sữa mẹ rất ít. không đáng kể. Ít khả năng xảy ra nguy cơ cho trẻ ở liều bình thường với mẹ.
Ảnh hưởng của Thuốc Trifene Dispersible 200mg lên khả năng lái xe và vận hành máy móc
Không tìm thấy trong các tài liệu tham khảo được
Tương tác, tương kỵ của Thuốc Trifene Dispersible 200mg
- Ibuprofen và các thuốc chống viêm không steroid khác làm tăng tác dụng phụ của các kháng sinh nhóm quinolon lên hệ thần kinh trung ương và có thế dẫn đến co giật.
- Digoxin: Ibuprofen có thể làm tăng nồng độ Dioxin huyết tương
- Methotrexat: Ibuprofen làm tăng độc tính của methotrexat.
- Magnesi hydroxyd làm tăng sự hấp thụ ban đầu cua ibuprofen; nhưng nếu nhôm hydroxyd cùng có mặt thì lại không có tác dụng này.
- Với các thuốc chống viêm không steroid khác: Tăng nguy cơ chảy máu và gây loét.
- Furosemid: Ibuprofen có thể làm giam tác dụng bài xuất natri niệu của các thuốc lợi tiểu.
Tác dụng phụ của thuốc Trifene Dispersible 200mg
Trong quá trình sử dụng Trifene Dispersible 200mg thì có thể sẽ gặp 1 số phản ứng phụ không mong muốn như sau:
5-15% người bệnh có tác dụng phụ về tiêu hóa
Thường gặp: ADR > 1/ 100
- Toàn thân: sốt, mỏi mệt.
- Da: mẩn ngứa, ngoại ban
- Tiêu hoá: Chướng bụng, buồn nôn. nôn.
- Thần kinh trung ương: Nhức đầu. hoa mắt chóng mặt, bồn chồn
Ít gặp, l/l00 >ADR >1/1000
- Toàn thân: Phản ứng dị ứng (đặc biệt co thắt phế quản ở người bệnh bị hen), viêm mũi, Nổi mày đay.
- Mắt: Rối loạn thị giác
- Tai: Thính lực giảm.
- Tiêu hoá: Đau bụng, chảy máu dạ dày – ruột, làm loét dạ dày tiến triển.
- Thần kinh trung ương: Lơ mơ, mất ngủ, ù tai.
- Máu: Thời gian máu cháy kéo dài.
Hiếm gặp, ADR <1/1000
- Toàn thân: Phù, nổi ban. hội chứng Stevens-Johnson, rụng tóc.
- Thần kinh trung ương: Trầm cảm. viêm màng não vô khuẩn, nhìn mờ. rối loạn nhìn màu. Giảm thị lực do ngộ độc thuốc.
- Tiết niệu- sinh dục: Viêm bàng quang, đái ra máu, suy thận cấp, viêm thận kẽ, hội chứng thận hư.
- Gan: Rối loạn co bóp túi mật. các thử nghiệm thăm dò chức năng gan bất thường, nhiễm độc gan.
- Máu: Giảm bạch cầu. giảm tiểu cầu. Giảm bạch cầu trung tính, tăng bạch cầu ưa eosin, giảm bạch cầu hạt, thiếu máu.
Thông báo cho bác sỹ các tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.
Quá liều và cách xử trí
Thường là điều trị triệu chứng và hỗ trợ. Nếu đã uống quá liều thì cần áp dụng những biện pháp sau đây nhằm tăng đào thải và bất hoạt thuốc: rửa dạ dày. gây nôn và lợi tiểu, cho uống than hoạt hay thuốc tây muối. Nếu nặng: thẩm tách máu hoặc truyền máu. Vì thuốc gây toan hoá và đào thải qua nước tiểu nên về lý thuyết sẽ có lợi cho truyền dịch kiềm và lợi tiểu.
Khi nào cần tham vấn bác sỹ
Cần tham vấn ý kiến bác sỹ khi:
- Có bất kỳ phản ứng không mong muốn nào xảy ra.
- Trẻ em dùng thuốc theo sự chỉ dẫn của bác sỹ.
- Nếu bạn có thai hoặc đang cho con bú, tham vấn bác sỹ trước khi dùng thuốc.
Đặc tính dược lực học
Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid . Dẫn xuất từ acid propionic. Giống như các thuốc chống viêm không steroid khác, ibuprofen có tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm. Cơ chế tác dụng của thuốc là ức chế prostaglandin synthetase và do đó ngăn tạo ra prostaglandin, thromboxan và các sản phẩm khác của cyclooxygenase. Ibuprofen cùng ức chế tổng hợp prostacyclin ở thận và có thể gây nguy cơ ứ nước do làm giảm dòng máu tới thận, cần phải để ý đến điều này đối với các người bệnh bị suy thận, suy tim. suy gan và các bệnh có rối loạn về thể tích huyết tương.
Tác dụng chống viêm của ibuprofen xuất hiện sau hai ngày điều trị. Ibuprofen có tác dụng hạ sốt mạnh hơn aspirin, nhưng kém indomethacin. Thuốc có tác dụng chống viêm tốt và có tác dụng giảm đau tốt trong điều trị xiêm khớp dạng thấp thiếu niên. Ibuprofen là thuốc an toàn nhất trong các thuốc chống viêm không steroid.
Đặc tính dược động học
Ibuprofen hấp thu tốt ở ống tiêu hoá. Nồng độ tối da của thuốc trong huyết tương đạt được sau khi uống từ I đến 2 giờ. Thuốc gan rất nhiều với protein huyết tương. Nửa đời của thuốc khoảng 2 giờ. Ibuprofen đào thai rất nhanh qua nước tiểu (1% dưới dạng không đối, 14% dưới dạng liên hợp)
Các dấu hiệu lưu ý và khuyến cáo khi dùng Thuốc Trifene Dispersible 200mg
- Không nên dùng Thuốc Trifene Dispersible 200mg quá hạn (có ghi rõ trên nhãn) hay khi có sự nghi ngờ về chất lượng thuốc.
- Thuốc này chỉ dùng theo đơn của Bác sĩ.
- Nếu cần thêm thông tin, hãy hỏi ý kiến Bác sĩ hoặc dược sĩ.
- Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
- Để thuốc xa tầm tay trẻ em.
Mô tả Thuốc Trifene Dispersible 200mg
Thuốc Trifene Dispersible 200mg được bào chế dưới dạng viên nén phân tán. Bao bên ngoài là hộp giấy cartone màu đỏ. Tên sản phẩm màu xanh nước biển, phía trên in thành phần dược chất chính, phía dưới in qui cách đóng gói sản phẩm, phía dưới góc tay phải in logo ANALGESICO. 2 bên in thành phần, cách bảo quản, công ty sản xuất.
Lý do nên mua Thuốc Trifene Dispersible 200mg tại nhà thuốc
- Cam kết sản chính hãng.
- Ngày sản xuất mới, hàng cam kết chất lượng.
- Hoàn tiền 100% nếu hàng kém chất lượng, hàng giả, hàng nhái.
- Giao hàng tận nơi, nhận hàng rồi mới thanh toán (COD).
- Được dược sỹ tư vấn miễn phí trong quá trình sử dụng để đạt hiệu quả tốt nhất.
- Đổi trả hàng trong 10 ngày nếu giao hàng không đúng như thông tin sản phẩm.
- Sản phẩm đều có giấy chứng nhận, hóa đơn đỏ.
Hướng dẫn bảo quản
Nên bảo quản ở những nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ từ dưới 30 độ C và để xa tầm tay của trẻ em.
Thời hạn sử dụng Thuốc Trifene Dispersible 200mg
36 tháng kể từ ngày sản xuất. Ngày sản xuất và hạn sử dụng được in trên bao bì sản phẩm.
Để đảm bảo sức khỏe thì không nên sử dụng sản phẩm đã quá hạn.
Quy cách đóng gói sản phẩm
Hộp 1 vỉ x 10 viên;
Hộp 2 vỉ x 10 viên, kèm toa hướng dẫn sử dụng.
Dạng bào chế: Viên nén phân tán.
Thuốc Trifene Dispersible 200mg mua ở đâu
Thuốc Trifene Dispersible 200mg có thể được bán tại các nhà thuốc, bệnh viện trên toàn quốc. Hiện sản phẩm cũng đang được bán chính hãng tại hệ thống Nhà Thuốc Thân Thiện.
Đơn vị chia sẻ thông tin
- Nhà thuốc THÂN THIỆN
- Hotline: 0916893886
- Website: nhathuocthanthien.com.vn
- Địa chỉ CS1: Số 10 ngõ 68/39 đường Cầu Giấy, phường Quan Hoa, quận Cầu Giấy, Hà Nội.
- Địa chỉ CS2: Thửa đất số 30, khu Đồng Riu, đường Vạn Xuân, thôn Cựu Quán, xã Đức Thượng, huyện Hoài Đức, Hà Nội
Thuốc Trifene Dispersible 200mg giá bao nhiêu
Thuốc Trifene Dispersible 200mg có giá bán trên thị trường hiện nay là: 6.790đ/ hộp 10 viên. Mức giá trên có thể bao gồm cả cước phí vận chuyển tới tận tay người tiêu dùng.
Tùy theo từng đơn vị phân phối mà giá bán có thể sẽ bị chênh lệch nhau, tuy nhiên mức chênh lệch cũng không đáng kể.
Giấy phép xác nhận từ Bộ Y Tế
Số đăng ký lưu hành: VN-18980-15
Đơn vị sản xuất và thương mại
Farmalabor Produtos Farmaceuticos S.A(Fab.)
Địa chỉ: Zona Industrial de Condeixa-a-Nova, 3150-194 Condeixa-a-Nova Portugal
Xuất xứ
Portugal.
đánh giá nào
Chưa có đánh giá nào.