Xuất xứ Việt Nam
Quy cách Chai 90ml
Thương hiệu Aventis SRL

Siro ho Toplexil thuộc nhóm thuốc tác dụng trên đường hô hấp, có chứa chất kháng histamin là oxomemazin, và guaifenesin và được chỉ định giúp trị các chứng ho khan, ho kích thích nơi người lớn và trẻ em trên 1 tuổi, đặc biệt là ho vào lúc chiều tối và ban đêm.

THÂN THIỆN CAM KẾT

  • 100% sản phẩm chính hãng
  • Đổi trả hàng trong 10 ngày
  • Xem hàng tại nhà, thanh toán

Công dụng – chỉ định Siro ho Toplexil

Siro ho Toplexil được chỉ định giúp trị các chứng ho như là ho khan và ho kích thích nơi người lớn và trẻ em trên 1 tuổi, đặc biệt là ho vào lúc chiều tối và ban đêm.

Cách sử dụng

Sử dụng thuốc theo đường uống, dưới đây là liều lượng tham khảo:

Người lớn và trẻ em trên 40kg (12 tuổi): Uống mỗi lần 10ml và uống ngày 4 lần.

Trẻ em: Liều dùng hàng ngày tùy thuộc cân nặng của trẻ (1mL sirô cho mỗi kg cân nặng mỗi ngày):

Đối với trẻ có cân nặng từ 10 đến 20kg (tức từ 1 đến 6 tuổi): Uống 5mL mỗi lần và uống mỗi ngày từ 2 đến 3 lần.

Những trẻ có cân nặng từ 20 đến 30kg (tức từ 6 đến 10 tuổi): Sử dụng 10mL mỗi lần và mỗi ngày uống từ 2 đến 3 lần.

Trẻ có cân nặng từ 30 đến 40kg (tức từ 10 đến 12 tuổi): Mỗi lần uống 10mL và mỗi ngày uống từ 3 đến 4 lần.

Trong trường hợp cần thiết, liều dùng có thể lặp lại với khoảng cách giữa hai lần dùng thuốc tối thiểu là 4 giờ. Việc điều trị chỉ nên ngắn ngày và chỉ giới hạn vào những lúc ho.

Chống chỉ định

Xem thêm

Để tránh gặp phải những tác dụng phụ không mong muốn thì những đối tượng dưới đây không nên sử dụng thuốc:

  • Người có tiền sử chứng mất bạch cầu hạt trong máu.
  • Người có chứng khó tiểu do bệnh tuyến tiền liệt hay do các bệnh khác và người có vài dạng bệnh tăng nhãn áp.
  • Người bị dị ứng với các thành phần của thuốc và nhất là với kháng histamin.
  • Không sử dụng trong 3 tháng đầu thai kỳ hay trong thời kỳ đang cho con bú.
  • Không sử dụng phối hợp với sultoprid.

Trong trường hợp nghi ngờ, nên hỏi ý kiến của bác sĩ hay dược sĩ.

Thành phần của Siro ho Toplexil

Sản phẩm bao gồm hoạt chất chính là Oxomemazin 0,033g, Guaifenesin 0,666g.

Tá dược: Glycerol, acid citric khan, natri citrat, hương caramel tổng hợp, caramel (E150), đường saccharose, nước tinh khiết cho 100mL.

Xử lý khi quên 1 liều

Nếu quên không dùng thuốc đúng giờ, không nên dùng liều bù vào lúc muộn trong ngày, nên tiếp tục dùng liều bình thường vào ngày hôm sau trong liệu trình của bác sĩ, chỉ định.

Xử lý khi quá liều

Khi sử dụng quá liều, sẽ xuất hiện một số triệu chứng ở người lớn và trẻ em liên quan đến oxomémazine:

  • Dấu hiệu ở trẻ em: Thường là hưng phấn với kích động, ảo giác, mất điều hòa, không phối hợp được động tác, múa vờn và co giật. Các dấu hiệu cuối chỉ xảy ra từng hồi; run rẩy với động tác múa vờn có thể là các dấu hiệu tiền triệu. Đồng tử cố định và giãn ra, da mặt đỏ bừng và sốt cao là các dấu hiệu thường xảy ra khi ngộ độc atropine. Sau cùng có thể xảy ra hôn mê nặng với trụy tim mạch; tử vong có thể xảy ra trong 2 đến 98 giờ.
  • Những dấu hiệu ở người lớn như: Trầm cảm và hôn mê có thể xảy ra trước giai đoạn kích động và co giật. Hiếm khi xảy ra sốt và đỏ bừng ở mặt như ở trẻ em.

Trong trường hợp quá liều và gặp những triệu chứng bất thường, thì hãy ngưng dùng thuốc và gọi ngay cho bác sĩ để được hỗ trợ hoặc gọi cho trung tâm cấp cứu 115 để đưa người bệnh đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Không tự ý khắc phục sự cố khi sử dụng quá liều.

Tương tác với thuốc khác

Để tránh tương tác thuốc xảy ra với các thuốc khác, đặc biệt là Sultoprid, phải báo ngay cho bác sĩ hay dược sĩ có chuyên môn biết loại thuốc mà bạn đang sử dụng.

Thuốc này có chứa chất kháng histamin, oxomemazin và guaifenesin. Để tránh trường hợp dùng quá liều, không nên phối hợp điều trị với các loại thuốc khác có cùng các chất này.

Tác dụng phụ

Khi sử dụng thuốc, có thể sẽ gây ra một số tác dụng phụ không mon muốn như:

  • Phản ứng dị ứng: Tình trạng phát ban ngoài da với các biểu hiện như hồng ban, chàm, ban xuất huyết, mày đay, phù Quincke hoặc là sốc phản vệ. Có thể sảy ra hiện tượng dị ứng da do ánh nắng, suy giảm nặng bạch cầu trong máu có thể làm xuất hiện hay tái phát cơn sốt có hoặc không kèm theo các dấu hiệu nhiễm trùng hoặc sụt giảm bất thường các tiểu cầu máu có thể làm chảy máu mũi và nướu răng.
  • Các tác dụng phụ thường gặp như: Buồn ngủ, ngầy ngật, nhất là lúc mới bắt đầu điều trị. Rối loạn trí nhớ hay sự tập trung, chóng mặt. Mất phối hợp chức năng vận động, run rẩy. Lẫn, ảo giác. Khô miệng, rối loạn thị giác, bí tiểu, táo bón, đánh trống ngực, giảm huyết áp động mạch.
  • Hiếm gặp các tình trạng kích động như bồn chồn, mất ngủ, nóng nảy.

Trong quá trình sử dụng thuốc, nếu gặp bất kỳ những tác dụng phụ không mong muốn nào, hãy liên hệ ngay với bác sĩ để được tư vấn và đưa ra hướng giải quyết.

Thận trọng khi sử dụng thuốc

Không nên sử dụng siro này cho trẻ em dưới một tuổi hoặc trường hợp có bệnh gan hay thận kéo dài.

Việc dùng thuốc này cần phải có ý kiến Bác sĩ.

Nên thận trọng đối với người lớn tuổi, bởi vì thuốc có thể dẫn đến tình trạng táo bón, chóng mặt hay mất ngủ.

Thận trọng khi sử dụng với trẻ em trong trường hợp bị hen suyễn hay bị trào ngược dạ dày – thực quản.

Cẩn thận với người có biểu hiện rối loạn tuyến tiền liệt. rong trường hợp bệnh tim nặng hay động kinh.

Không dùng thức uống có rượu hay thuốc có chứa cồn trong thời gian điều trị.

Không được phơi nắng hay tiếp xúc với tia U.V trong thời gian điều trị.

Trong trường hợp có bệnh tiểu đường hay kiêng đường, chú ý đến hàm lượng sacarose (3,7g cho mỗi liều dùng 5mL và 7,3g cho mỗi liều dùng 10mL).

Lưu ý!

Những thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo, để biết thêm thông tin chi tiết xin vui lòng liên hệ bác sĩ hoặc dược sĩ có chuyên môn.

Không tự ý sử dụng thuốc Siro ho Toplexil.

Lưu ý người lái xe và người vận hành máy móc về nguy cơ bị buồn ngủ khi sử dụng thuốc này. Hiện tượng này sẽ tác động mạnh thêm khi dùng các thức uống và các thuốc có chứa cồn.

Không được để quá 6 tháng sau khi đã mở chai thuốc.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Bảo quản

Nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp, nhiệt độ dưới 30 độ C. Để xa tầm tay trẻ em.

Quy cách

Hộp 1 chai 90mL.

Địa chỉ bán Siro ho Toplexil

Siro ho Toplexil có thể có bán tại các nhà thuốc, bệnh viện!

Đơn vị chia sẻ thông tin

  • Nhà thuốc THÂN THIỆN
  • Hotline: 0916893886
  • Website: nhathuocthanthien.com.vn
  • Địa chỉ: Số 10 ngõ 68/39 đường Cầu Giấy, phường Quan Hoa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

Siro ho Toplexil giá bao nhiêu

Thuốc Toplexil hiện đang bán với giá là: 0đ/ hộp.

Đơn vị sản xuất

Công ty TNHH Aventis SRL – VIỆT NAM

Số đăng ký thuốc

Số: VNB-2424-04

Xuất xứ

Việt Nam

Chia sẻ tới mọi người
Review Siro ho Toplexil, giúp trị các chứng ho như ho khan và ho kích thích
5 0% | 0 đánh giá
4 0% | 0 đánh giá
3 0% | 0 đánh giá
2 0% | 0 đánh giá
1 0% | 0 đánh giá
Đánh giá Siro ho Toplexil, giúp trị các chứng ho như ho khan và ho kích thích

Chưa có đánh giá nào.

Hỏi đáp

Chưa có bình luận nào